Bài 2 trang 201 SGK Vật Lí 11 Nâng cao


Một ống dây dài

Đề bài

Một ống dây dài 40cm có tất cả 800 vòng dây. Diện tích tiết diện ngang của ống dây bằng 10cm2. Cường độ dòng điện qua ống tăng từ 0 đến 4A. Hỏi nguồn điện đã cung cấp cho ống dây một năng lượng bằng bao nhiêu? Điện trở của ống dây rất nhỏ, có thể bỏ qua.

Quảng cáo

Lộ trình SUN 2026

Lời giải chi tiết

Ống dây dài L = 40 cm = 0,4m, N = 800 vòng, s = 10cm2 = 10.10-4 m2.

Cường độ qua ống dây i: 0 -> 4(A)

Khi cường độ qua ống dây bằng 0 thì năng lượng của ống dây bằng 0.

Khi cường độ qua ống dây i = 4 (A) thì năng lượng của ống dây là:

\(W = {1 \over 2}L{i^2} = {1 \over 2}4\pi {.10^{ - 7}}{n^2}V{i^2} = 2\pi {.10^{ - 7}}{{{N^2}} \over {{L^2}}}LS{i^2}\)

\(2\pi {.10^{ - 7}}{{{N^2}} \over L}S{i^2} = 2\pi {.10^{ - 7}}.{{{{800}^2}} \over {0,4}}{.10.10^{ - 4}}{.4^2}\) \( = 0,016\)  (J).

Nguồn điện đã cung cấp cho ống dây năng lượng là: 0,016 (J) 

Loigiaihay.com


Bình chọn:
3.5 trên 4 phiếu

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 11 - Xem ngay

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí