Bài 2 trang 193 SGK Vật Lí 11 Nâng cao


Một thanh dẫn điện dài 20cm

Đề bài

Một thanh dẫn điện dài 20cm tịnh tiến trong từ trường đều, cảm ứng từ B = 5.10-4 T. Vectơ vận tốc của thanh vuông góc với vectơ cảm ứng từ và có độ lớn bằng 5 m/s. Tính suất điện dộng cảm ứng trong thanh.

Quảng cáo

Lộ trình SUN 2026

Lời giải chi tiết

l = 20 (cm) = 0,2 (m)

Từ trường đều B = 5.10-4 (T)

\(\overrightarrow v \bot \overrightarrow B \)v = 5 m/s

Suất điện động cảm ứng trong thanh: \(\left| {{e_C}} \right| = Blv\sin \phi \)

Thay số: \(\left| {{e_C}} \right|{\rm{ }} = {\rm{ }}{5.10^{ - 4}} \times 0,2 \times 5 \times \sin90^\circ {\rm{ }} = {\rm{ }}0,{5.10^{ - 3}}\left( V \right)\)

Hay \(\left| {{e_C}} \right| = {\rm{ }}0,5{\rm{ }}\left( {mV} \right)\)

Loigiaihay.com


Bình chọn:
3.5 trên 6 phiếu

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 11 - Xem ngay

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí