B. Hoạt động ứng dụng - Bài 53 : Em ôn lại những gì đã học - Toán VNEN lớp 4


Giải Bài 53 : Em ôn lại những gì đã học phần hoạt động ứng dụng trang sách VNEN toán lớp 4 với lời giải dễ hiểu

Đề bài

Em hỏi người lớn xem mỗi tháng gia đình em dùng hết khoảng bao nhiêu ki-lô-gam gạo. Em hỏi giá tiền 1kg gạo và tính xem mỗi tháng nhà em phải chi hết khoảng bao nhiêu tiền gạo?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

- Em có thể hỏi mẹ để biết mỗi tháng gia đình em dùng hết khoảng bao nhiêu ki-lô-gam gạo và giá tiền của 1kg gạo.

- Số tiền dùng để mua gạo = giá tiền của 1kg gạo × số kg gạo nhà em dùng trong 1 tháng.

Lời giải chi tiết

Ví dụ :

Gia đình em gồm có 4 người : bố mẹ, em và em gái.

Mỗi tháng, gia đình em dùng hết khoảng 36kg.

Mỗi cân gạo có giá 18 000 đồng.

Mỗi tháng gia đình em phải trả số tiền mua gạo là :

18 000 × 36 = 648 000 (đồng)

Loigiaihay.com


Bình chọn:
4.9 trên 7 phiếu

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com mọi lúc, mọi nơi cùng Cô giáo giỏi nổi tiếng, dạy hay dễ hiểu


Gửi bài