C. Hoạt động ứng dụng - Bài 45 : Chia một số cho một tích. Chia một tích cho một số


Giải Bài 45 : Chia một số cho một tích. Chia một tích cho một số phần hoạt động ứng dụng trang 109 sách VNEN toán lớp 4 với lời giải dễ hiểu

Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn

Câu 1

Em thực hiện các phép tính sau theo hai cách và nói với người lớn cách tính em thấy nhanh hơn:

(20 × 48) : 8

Phương pháp :

- Cách 1 : Tính giá trị biểu thức theo quy tắc : Biểu thức có dấu ngoặc thì tính trong ngoặc trước, ngoài ngoặc sau.

- Áp dụng cách chia một tích cho một số : Khi chia một tích hai thừa số cho một số, ta có thể lấy một thừa số chia cho số đó (nếu chia hết), rồi nhân kết quả với thừa số kia.

Cách giải :

•  Cách 1 :   (20 × 48) : 8  = 960 : 8 = 120

•  Cách 2 :   (20 × 48) : 8  = 20 × (48 : 8) = 20 × 6 = 120

Theo em, cách tính thứ hai nhanh hơn.

Câu 2

Mẹ mua 3 chai sữa, mỗi chai 2 sữa. Mẹ phải trả tất cả 240000 đồng. Hỏi mỗi lít sữa giá bao nhiêu tiền ?

Phương pháp :

- Tính tổng số lít sữa mẹ mua ta lấy số lít sữa trong mỗi chai nhân với số chia sữa mẹ mua.

- Tính giá tiền của 1 lít sữa ta lấy số tiền để mua tổng số sữa đó chia cho số lít sữa mẹ đã mua.

Cách giải :

Mẹ mua tất cả số lít sữa là : 

                3 × 2 = 6 (lít)

Mỗi lít sữa có giá tiền là :

               240000 : 6 = 40000 (đồng)

                               Đáp số: 40000 đồng.

Ta có thể giải “gộp” như sau :

Mỗi lít sữa có giá tiền là :

              240000 : (3 × 2) = 40000 (đồng)

                               Đáp số: 40000 đồng.

Loigiaihay.com


Bình chọn:
4.9 trên 7 phiếu

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com mọi lúc, mọi nơi cùng Cô giáo giỏi nổi tiếng, dạy hay dễ hiểu


Gửi bài