C. Hoạt động ứng dụng - Bài 44 : Chia cho số có một chữ số


Đề bài

Trả lời câu hỏi và viết vào vở :

Em giúp người lớn tính tiền :

a) Mua 2kg thịt bò hết 490 000 đồng. Hỏi 1kg thịt bò giá bao nhiêu tiền ?

b) Mua 5 hộp bánh cùng loại hết 875 000 đồng. Hỏi một hộp bánh giá bao nhiêu tiền ?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

a) Tìm giá tiền của 1kg thịt bò ta lấy số tiền phải trả khi mua 2kg thịt bò chia cho 2.

b) Tìm giá tiền của 1 hộp bánh ta lấy số tiền phải trả khi mua 5 hộp bánh chia cho 5.

Lời giải chi tiết

a) 1kg thịt bò có giá là :

            490 000 : 2 = 245 000 (đồng)

b) 1 hộp bánh có giá là :

             875 000 : 5 = 175000 (đồng)

                          Đáp số: a) 245 000 đồng ;

                                       b) 175 000 đồng.

Loigiaihay.com


Bình chọn:
3.9 trên 10 phiếu

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 4 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 4 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.