Câu hỏi
Đun nóng hỗn hợp gồm 5,6 gam bột sắt và 3,2 gam bột lưu huỳnh sau phản ứng thu được hỗn hợp A. Cho A tác dụng với dung dịch HCl dư thu được hỗn hợp khí B và m gam chất rắn C. Cho biết tỉ khối hơi của B so với hiđro là 13. Giá trị của m và thành phần phần trăm về thể tích của khí có phân tử khối nhỏ hơn trong B là
- A 0,8 gam; 25%
- B 0,8 gam; 75%
- C 2,4 gam; 25%
- D 2,4 gam; 75%
Phương pháp giải:
(I) Fe + S → FeS
Do A + HCl tạo hỗn hợp khí và thu được chất rắn C
=> phản ứng có hiệu suất; A gồm Fe, FeS, S; khí B gồm H2 và H2S; chất rắn C là S
Khi cho A tác dụng với HCl:
(II) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
(III) FeS + HCl → FeCl2 + H2S
Tính theo PTHH
Lời giải chi tiết:
nFe = 0,1 mol ; nS = 0,1 mol
(I) Fe + S → FeS
Do A + HCl tạo hỗn hợp khí và thu được chất rắn C
=> phản ứng có hiệu suất; A gồm Fe, FeS, S; khí B gồm H2 và H2S; chất rắn C là S
Đặt nH2 = x và nH2S = y (mol)
Khi cho A tác dụng với HCl:
(II) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
(III) FeS + HCl → FeCl2 + H2S
Theo PTHH: nH2 + nH2S = nFe + nFeS = nFe => x + y = 0,1 (1)
mB = nB.MB => 2x + 34y = 0,1.26 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,025 và y = 0,075
nS pư = nFeS = nH2S = 0,075 mol
=> m = mS dư = 3,2 – 0,075.32 = 0,8 gam
=> %VH2 = 25%
Đáp án A