Câu hỏi
Hòa tan hết 30,4 gam hỗn hợp X gồm Cu, CuS, Cu2S và S bằng dung dịch HNO3 dư thu được 20,16 lít khí NO duy nhất ở đktc và dung dịch Y. Thêm Ba(OH)2 dư vào Y được m gam kết tủa. Giá trị của m là
- A 110,96
- B 101,95
- C 110,95
- D 112,50
Phương pháp giải:
Quy đổi hỗn hợp đã cho thành hỗn hợp Cu và S ta có sơ đồ:
\(30,4gam\left\{ \begin{gathered}
Cu:x \hfill \\
S:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{ + HN{O_3}}}0,9\,mol\,NO + \left\{ \begin{gathered}
C{u^{2 + }}:x \hfill \\
S{O_4}^{2 - }:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{ + Ba{{(OH)}_2}}}\left\{ \begin{gathered}
Cu{(OH)_2}:x \hfill \\
BaS{O_4}:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
Lập hệ phương trình:
- Khối lượng hỗn hợp
- Bảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Quy đổi hỗn hợp đã cho thành hỗn hợp Cu và S ta có sơ đồ:
\(30,4gam\left\{ \begin{gathered}
Cu:x \hfill \\
S:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{ + HN{O_3}}}0,9\,mol\,NO + \left\{ \begin{gathered}
C{u^{2 + }}:x \hfill \\
S{O_4}^{2 - }:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{ + Ba{{(OH)}_2}}}\left\{ \begin{gathered}
Cu{(OH)_2}:x \hfill \\
BaS{O_4}:y \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
- Khối lượng hỗn hợp ban đầu: 64x + 32y = 30,4 (1)
- Bảo toàn e: 2nCu + 6nS = 3nNO => 2x + 6y = 0,9.3 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,3 mol và y = 0,35 mol
=> m = 0,3.98 + 0,35.233 = 110,95 gam.
Đáp án C