Câu hỏi

Cho m gam hỗn hợp bột Fe và S với tỉ lệ số mol sắt bằng 2 lần số mol lưu huỳnh, rồi đem nung (không có oxi), thu được hỗn hợp A. Hòa tan A bằng dung dịch HCl dư thu được 0,4 gam chất rắn B, dung dịch C và khí D. Sục khí D từ từ qua dung dịch CuCl2 dư thấy tạo ra 4,8 gam kết tủa đen. Tính hiệu suất phản ứng tạo thành hỗn hợp A?

  • A 90%   
  • B 85%    
  • C 80%   
  • D 70%

Lời giải chi tiết:

Sơ đồ bài toán: 

\(\left\{ \begin{gathered}
Fe:2x \hfill \\
S:x \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{{t^o}}}\left\{ \begin{gathered}
FeS:y \hfill \\
Fe\,du:2x - y \hfill \\
S\,du:x - y \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{ + HCl}}\left\{ \begin{gathered}
Khi\left\{ \begin{gathered}
{H_2} \hfill \\
{H_2}S:y\xrightarrow{{ + CuC{l_2}}}CuS:y \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
Chat\,ran\left\{ {S\,du:x - y} \right\} \hfill \\
\end{gathered} \right.\)

nCuS = y = 4,8 : 96 = 0,05 mol

Chất rắn B là lưu huỳnh: nS = x – y = 0,4 : 32 = 0,0125 mol => x = 0,0625 mol

Hiệu suất của phản ứng: H = y : x .100% = (0,05 : 0,0625).100% = 80%

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay