Câu hỏi

Từ 1,6 tấn quặng pirit sắt có chứa 60% FeS2 có thể sản xuất được x tấn axit H2SO4, biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 80%. Giá trị của x là

  • A 1,568.                   
  • B 1,2544.                     
  • C 2,090.                   
  • D 1,865.

Phương pháp giải:

Sơ đồ sản xuất H2SO4: FeS2 → 2SO2 → 2SO3 → 2H2SO4

Lời giải chi tiết:

Ta có: mFeS2 = 1,6.60% = 0,96 tấn

Sơ đồ sản xuất H2SO4:

FeS2 → 2SO2 → 2SO3 → 2H2SO4

120 tấn                            2.98 = 196 tấn

0,96 tấn                        → 1,568 tấn

Do hiệu suất cả quá trình là 80% nên lượng H2SO4 thực tế thu được là: 1,568.80% = 1,2544 tấn

Đáp án B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay