Câu hỏi
Đốt cháy hoàn toàn 8,96 lít H2S (đktc) trong oxi dư, rồi dẫn tất cả sản phẩm vào 50 ml dung dịch NaOH 25% (D= 1,28). Nồng độ % muối trong dung dịch là
- A 47, 92%
- B 42, 96%
- C 42,69%
- D 24,97%
Phương pháp giải:
Khi đốt H2S ta có phản ứng sau: H2S + 1,5O2 → SO2 + H2O
Từ lượng H2S ban đầu xác định được lượng SO2.
Khi dẫn SO2 vào dung dịch kiềm tương tự như bài toán CO2 tác dụng với dung dịch kiềm:
Đặt nOH-/nSO2 = (*)
Nếu (*) ≤ 1 thì phản ứng chỉ tạo muối HSO3-
Nếu 1 < (*) < 2 thì phản ứng sinh ra HSO3- và SO32-
Nếu (*) ≥ 2 thì phản ứng chỉ sinh ra SO32-
Lời giải chi tiết:
n H2S = 0,4 mol ; m dd NaOH = 64g => n NaOH = 0,4 mol
H2S + 1,5O2 → SO2 + H2O
=> n SO2 = 0,4 mol
Ta thấy: nOH- / nSO2 = 0,4 : 0,4 = 1 => Tạo muối axit: NaOH + SO2 → NaHSO3
Theo PTHH: n NaHSO3 = nSO2 = 0,4 mol
=> m dd sau = 64 + 0,4.64 + 0,4.18 = 96,8g
=> %m NaHSO3 = 42,98%
Đáp án B