Câu hỏi
Hòa tan m gam Al vào V lít dung dịch X gồm HCl 1M và H2SO4 0,5M (vừa đủ) sau phản ứng dung dịch X tăng (m -1,08) gam. Giá trị V là:
- A 0,54
- B 0,72
- C 1,28
- D 0,0675
Phương pháp giải:
Khối lượng dung dịch tăng lên = mAl - mH2→ nH2
Al+ 3H+ → Al3++ 3/2 H2
Ta có: nH+ = 2.nH2
Lời giải chi tiết:
Khối lượng dung dịch tăng lên = mAl - mH2
↔ m – 1,08 = m - mH2 →mH2 = 1,08 gam → nH2 = 0,54 mol
Al+ 3H+ → Al3++ 3/2 H2
Ta có: nH+ = 2.nH2 = 1,08 mol ↔ V.1+ 0,5.2.V = 1,08 → V = 0,54 lít
Đáp án A