Câu hỏi
Hòa tan hết 7,8 gam hỗn hợp bột Mg, Al bằng 400 ml dung dịch hỗn hợp HCl 0,5 M và H2SO4 0,75M thu được dung dịch X và 8,96 lít khí H2 (đktc). Cô cạn dung dịch X thu được lượng muối khan là:
- A 35,9 gam
- B 43,7 gam
- C 100,5 gam
- D 38,5 gam
Phương pháp giải:
Ta có: nHCl = 0,2 mol; nH2SO4 = 0,3 mol; nH+ = nHCl+ 2.nH2SO4 = 0,8 mol; nH2 = 0,4 mol
Mg + 2H+ → Mg2++ H2
Al + 3H+ → Al3++ 3/2 H2
Ta có: nH+ pứ = 2.nH2 = 2.0,04 = 0,8 mol = 0,8 mol nên H+ phản ứng vừa hết
Khối lượng muối = mkim loại + mCl -+ mSO4(2 -)
Lời giải chi tiết:
Ta có: nHCl = 0,2 mol; nH2SO4 = 0,3 mol; nH+ = nHCl+ 2.nH2SO4 = 0,8 mol; nH2 = 0,4 mol
Mg + 2H+ → Mg2++ H2
Al + 3H+ → Al3++ 3/2 H2
Ta có: nH+ pứ = 2.nH2 = 2.0,04 = 0,8 mol = 0,8 mol nên H+ phản ứng vừa hết
Khối lượng muối = mkim loại+ mCl -+ mSO4(2 -) = 7,8 + 0,2.35,5+ 0,3.96 = 43,7 gam
Đáp án B