Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn 12 gam hỗn hợp Fe, Cu (tỉ lệ mol 1:1) bằng axit HNO3, thu được V lít (đktc) hỗn hợp khí X (gồm NO và NO2) và dung dịch Y (chỉ chứa hai muối và axit dư). Tỉ khối của X đối với H2 bằng 19. Giá trị của V là:
- A 2,24
- B 4,48
- C 5,60
- D 3,36
Phương pháp giải:
Đặt nFe = nCu = a mol → 56a + 64a = 12 gam → a = 0,1 mol
Đặt nNO = x mol ; nNO2 = y mol
Ta có: \({\overline M _Y} = \frac{{{m_{hh}}}}{{{n_{hh}}}} = \frac{{30x + 46y}}{{x + y}} = 19.2 = 38\) → 8x = 8y → x = y
Áp dụng định luật bảo toàn e để xác định x, y.
Lời giải chi tiết:
Đặt nFe = nCu = a mol → 56a + 64a = 12 gam → a = 0,1 mol
Đặt nNO = x mol ; nNO2 = y mol
Ta có: → 8x = 8y → x = y
Các quá trình cho - nhận e:
Theo định luật bảo toàn e: ne cho = ne nhận ↔ 0,3 + 0,2 = 3x + y = 3x + x → x = 0,125 = y
→ V = (x+ y).22,4 = 5,6 lít
Đáp án C