Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn 16 gam hỗn hợp Mg và Fe bằng dung dịch H2SO4 loãng vừa đủ. Sau phản ứng thấy khối lượng dung dịch tăng thêm 15,2 gam so với ban đầu. Khối lượng muối khan thu được khi cô cạn dung dịch sau phản ứng là:
- A 53,6 gam
- B 54,4 gam
- C 92 gam
- D 92,8 gam
Phương pháp giải:
Khối lượng dung dịch tăng lên = mkim loại - mH2
→ mH2 = mkim loại - mdd tăng
Fe + H2SO4 → FeSO4+ H2
Mg+ H2SO4 → MgSO4+ H2
Theo bảo toàn nguyên tố ta có: nH2SO4 = nH2
Theo bảo toàn khối lượng ta có: mkim loại + mH2SO4 = mmuối + mH2 → mmuối
Lời giải chi tiết:
Khối lượng dung dịch tăng lên = mkim loại - mH2
→ mH2 = mkim loại - mdd tăng = 16 - 15,2 = 0,8 gam → nH2 = 0,4 mol
Fe + H2SO4 → FeSO4+ H2
Mg+ H2SO4 → MgSO4+ H2
Theo bảo toàn nguyên tố ta có: nH2SO4 = nH2 = 0,4 mol
Theo bảo toàn khối lượng ta có: mkim loại + mH2SO4 = mmuối + mH2
→ 16 + 0,4.98 = mmuối + 0,4.2 → mmuối = 54,4 gam
Đáp án B