Câu hỏi
Hòa tan 4,8 gam Mg trong 200 ml dung dịch chứa hỗn hợp HCl 0,5M và H2SO4 1M. Thể tích khí H2 (đktc) thu được là:
- A 1,12 lít.
- B 1,68 lít.
- C 2,24 lít.
- D 4,48 lít.
Phương pháp giải:
Ta có: nMg = 0,2 mol; nHCl = 0,1 mol ; nH2SO4 = 0,2 mol
nH+ = 0,1+ 0,2.2 = 0,5 mol
Mg + 2H+ → Mg2++ H2
0,2 0,5 mol 0,2 mol
Xác định Mg hay H+ phản ứng hết để tính số mol H2 theo chất hết.
Lời giải chi tiết:
Ta có: nMg = 0,2 mol; nHCl = 0,1 mol ; nH2SO4 = 0,2 mol
nH+ = 0,1+ 0,2.2 = 0,5 mol
Mg + 2H+ → Mg2++ H2
0,2 0,5 mol 0,2 mol
So sánh:
\(\frac{{0,2}}{1} < \frac{{0,5}}{2}\) nên Mg phản ứng hết → Số mol H2 tính theo Mg
Vậy VH2 = 0,2.22,4 = 4,48 lít
Đáp án D