Câu hỏi
Cho 3,68 gam hỗn hợp gồm Al và Zn tác dụng với một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 10% thu được 2,24 lít khí H2 (ở đktc). Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là
- A 101,48 gam.
- B 101,68 gam.
- C 97,80 gam.
- D 88,20 gam.
Phương pháp giải:
Ta có: nH2 = 0,1 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2 → mH2SO4
→ mdd H2SO4
Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là: mdd = mkim loại+ mdd axit - mH2
Lời giải chi tiết:
Ta có: nH2 = 0,1 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2 = 0,1 mol → mH2SO4 = 0,1.98 = 9,8 gam
→ mdd H2SO4 = 9,8.100/10 = 98 gam
Khối lượng dung dịch thu được sau phản ứng là: mdd = mkim loại+ mdd axit - mH2 = 3,68+ 98 - 0,1.2 = 101,48 gam
Đáp án A