Câu hỏi
Hòa tan 9,14 gam hỗn hợp X gồm Cu, Mg, Al bằng một lượng vừa đủ dung dịch HCl thu được 7,84 lít khí X (đktc) và 2,54 gam chất rắn Y và dung dịch Z. Cô cạn dung dịch Z thu được m gam muối. Giá trị của m là:
- A 31,45 gam
- B 33,25 gam
- C 3,99 gam
- D 35,58 gam
Phương pháp giải:
Ta có: nH2 = 7,84: 22,4 = 0,35 mol
Chất rắn Y là Cu không phản ứng → mMg, Al = 9,14 - 2,54 = 6,6 gam
Viết phương trình tổng quát:
Kim loại + 2HCl → Muối + H2
0,7 ← 0,35 mol
Ta có: nH2 = 0,35 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nHCl = 2.nH2
Theo bảo toàn khối lượng: mkim loại + mHCl = mmuối + mH2 → m
Lời giải chi tiết:
Ta có: nH2 = 7,84: 22,4 = 0,35 mol
Chất rắn Y là Cu không phản ứng → mMg, Al = 9,14 - 2,54 = 6,6 gam
Viết phương trình tổng quát:
Kim loại + 2HCl → Muối + H2
0,7 ← 0,35 mol
Ta có: nH2 = 0,35 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nHCl = 2.nH2 = 0,7 mol
Theo bảo toàn khối lượng: mkim loại + mHCl = mmuối + mH2 → m = 6,6 + 0,7.36,5 - 0,35.2 = 31,45 gam
Đáp án A