Câu hỏi
Hỗn hợp X gồm Fe và Mg với tỉ lệ mol 2 : 3. Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X cần vừa đủ 200 gam dung dịch H2SO4 9,8% (loãng). Giá trị của m là:
- A 7,36 gam.
- B 8,34 gam.
- C 12,45 gam.
- D 16,60 gam.
Phương pháp giải:
Đặt nFe = 2x mol; nMg = 3x mol
Ta có: mH2SO4 = 200.9,8:100 = 19,6 gam → nH2SO4 = 0,2 mol
Fe + H2SO4 → FeSO4+ H2
Mg+ H2SO4 → MgSO4+ H2
Theo PT ta có: nH2SO4 = nFe+ nMg = 2x+ 3x = 5x = 0,2 mol → x → m
Lời giải chi tiết:
Đặt nFe = 2x mol; nMg = 3x mol
Ta có: mH2SO4 = 200.9,8:100 = 19,6 gam → nH2SO4 = 0,2 mol
Fe + H2SO4 → FeSO4+ H2
Mg + H2SO4 → MgSO4+ H2
Theo PT ta có: nH2SO4 = nFe+ nMg = 2x+ 3x = 5x = 0,2 mol → x = 0,04 mol
→ m = 56.2x+ 24.3x = 7,36 gam
Đáp án A