Câu hỏi
Hòa tan hết 11,1 gam hỗn hợp 3 kim loại Al, Mg, Fe trong dung dịch H2SO4 loãng dư được dung dịch X và 8,96 lít khí (đktc). Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan. Giá trị của m là:
- A 59,1
- B 35,1
- C 49,5
- D 30,3
Phương pháp giải:
Ta có: nH2 = 0,4 mol
Viết phương trình tổng quát:
Kim loại + H2SO4 → Muối + H2
Ta có: nH2 = 0,4 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2
Theo bảo toàn khối lượng: mkim loại + mH2SO4 = mmuối + mH2 → mmuối
Lời giải chi tiết:
Ta có: nH2 = 0,4 mol
Viết phương trình tổng quát:
Kim loại + H2SO4 → Muối + H2
0,4 ← 0,4 mol
Ta có: nH2 = 0,4 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2 = 0,4 mol
Theo bảo toàn khối lượng: mkim loại + mH2SO4 = mmuối + mH2 → mmuối = 11,1 + 0,4.98 - 0,4.2 = 49,5 gam
Đáp án C