Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm Fe, Al, Zn và Mg cần vừa đủ V (ml) dung dịch H2SO4 0,5 M, sau phản ứng thu được 3,36 lít H2 (đktc). Giá trị của V là:
- A 150.
- B 0,15.
- C 300.
- D 0,3.
Phương pháp giải:
Ta có: nH2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2
→V = n/CM
Lời giải chi tiết:
Ta có: nH2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: nH2SO4 = nH2 = 0,15 mol
→V = n/CM = 0,15/0,5 = 0,3 lít = 300 ml
Đáp án C