Câu hỏi
Hòa tan hoàn toàn 1,6 gam Cu bằng dung dịch HNO3, thu được x mol NO2 (là sản phẩm khử duy nhất của N +5). Giá trị của x là:
- A 0,05
- B 0,10
- C 0,15
- D 0,25
Phương pháp giải:
Cách 1: Tính theo PTHH
Cu + 4HNO3 → Cu(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O
Theo PT ta có: nNO2 = 2.nCu
Cách 2: Bảo toàn e: nNO2 = 2.nCu
Lời giải chi tiết:
Cách 1:
Ta có: nCu = 0,025 mol
Cu + 4HNO3 → Cu(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O
Theo PT ta có: nNO2 = 2.nCu = 0,05 mol
Cách 2: Bảo toàn e: nNO2 = 2.nCu = 0,05 mol
Đáp án A