Câu hỏi
Một phân tử ADN ở vi khuẩn có tỉ lệ (A + T)/(G + X) = 1/4. Theo lí thuyết, tỉ lệ nuclêôtit loại G của phân tử này là:
- A 40%.
- B 25%.
- C 10%.
- D 20%.
Lời giải chi tiết:
Có (A + T)/(G + X) = 1/4 ; mà A = T; G = X
→ A/G = 1/4 và A + G = 50%
→A = T = 10%; G = X = 40%.
Đáp án A.