Câu hỏi
Một phân tử ADN ở vi khuẩn có tỉ lệ (A + T)/(G + X) = 2/3. Theo lí thuyết, tỉ lệ nuclêôtit loại A của phân tử này là
- A 40%.
- B 20%.
- C
30%.
- D 10%.
Lời giải chi tiết:
Có (A + T)/(G + X) = 2/3
Theo nguyên tắc bổ sung: A = T và G = X
→ A/G = 2/3 (1)
Mà A + T + G + X = 2A + 2G = 100%
→ A + G = 50% (2)
Từ (1) và (2) → A = 20%
Đáp án B.