Câu hỏi
Một phân tử ADN ở vi khuẩn có tỉ lệ (A + T)/(G + X) = 1/4. Theo lí thuyết, tỉ lệ nuclêôtit loại A của phân tử này là
- A 25%
- B 10%
- C 20%
- D 40%.
Lời giải chi tiết:
Ta có
\(\frac{{A + T}}{{G + X}} = \frac{1}{4};A = T;G = X \leftrightarrow 4A = 1G \to \frac{A}{G} = \frac{1}{4};A + G = 50\% \)
→ A = 10%
Chọn B