Câu hỏi
Một phân tử ADN ở vi khuẩn có tỉ lệ (A + T)/(G + X) = 2/3. Theo lí thuyết, tỉ lệ nuclêôtit loại G của phân tử này là
- A 15%
- B 20%.
- C 60%.
- D 30%
Lời giải chi tiết:
Ta có \(\frac{{A + T}}{{G + X}} = \frac{2}{3};A = T;G = X \leftrightarrow 6A = 4G \to \frac{A}{G} = \frac{2}{3};A + G = 50\% \) → %G = 30%
Chọn D