Câu hỏi

Cho 16,6 gam hỗn hợp kim loại gồm Fe và Al vao dung dịch HCl dư thu được 11,2 lít khí ở đktc và m gam muối. Giá trị của m là

  • A 73,4g  
  • B 45g    
  • C 52,1g  
  • D 67,8g

Phương pháp giải:

mmuối = mKl + mCl-

Lời giải chi tiết:

nH2= 11,2:22,4= 0,5 mol

2HCl  => H2

1                0,5

mmuối = mKl + mCl- = 16,6  + 1.35,5=52,1 gam

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay