Câu hỏi
Hoà tan hoàn toàn 35,1 gam hỗn hợp Al, Ag trong axit HNO3 loãng, dư. Sau phản ứng thu được 4,48 lit khí NO duy nhất (đktc). Khối lượng muối thu được sau phản ứng là:
- A 42 gam
- B 34 gam
- C 24 gam
- D 72,3 gam
Phương pháp giải:
\(\begin{gathered}
Al - 3{\text{e}} \to \mathop {Al}\limits^{ + 3} + 3N{O_3}^ - \hfill \\
x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,3{\text{x}}\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\text{ }}\,{\text{ 3x}} \hfill \\
Ag - 1{\text{e}} \to \mathop {Ag}\limits^ + + N{O_3}^ - \hfill \\
y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y \hfill \\
\mathop N\limits^{ + 5} + 3{\text{e}} \to \mathop N\limits^{ + 2} O \hfill \\
\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,6\,\,\,\,\,\,\,\,0,2 \hfill \\
\end{gathered} \)
mKl = 27x+108y =35,1 (1)
ĐLBT số mol e => 3x+y=0,6(2)
=> x,y
=> mmuối = mKl + mNO3(muối)
Lời giải chi tiết:
\(\begin{gathered}
Al - 3{\text{e}} \to \mathop {Al}\limits^{ + 3} + 3N{O_3}^ - \hfill \\
x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,3{\text{x}}\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\text{ }}\,{\text{ 3x}} \hfill \\
Ag - 1{\text{e}} \to \mathop {Ag}\limits^ + + N{O_3}^ - \hfill \\
y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,y \hfill \\
\mathop N\limits^{ + 5} + 3{\text{e}} \to \mathop N\limits^{ + 2} O \hfill \\
\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,6\,\,\,\,\,\,\,\,0,2 \hfill \\
\end{gathered} \)
mKl = 27x+108y =35,1 (1)
ĐLBT số mol e => 3x+y=0,6(2)
=> x= 0,1, y=0,3
=> mmuối = mKl + mNO3(muối) = 35,1+ 62.(3.0,1+0,3)=72,3 gam
Đáp án D