Câu hỏi

Cần thể tích clo (đktc) là bao nhiêu để tác dụng vừa đủ với sắt tạo ra 0,2 mol FeCl3 ?

  • A 6,72 lít                                
  • B 4,48 lít                                           
  • C 2,24 lít                                
  • D 0,672 lít

Phương pháp giải:

Tính theo PTHH: 2 Fe + 3 Cl2  → 2 FeCl3

Lời giải chi tiết:

Tính toán theo PTHH: 2 Fe + 3 Cl2  → 2 FeCl3

n FeCl3 = 0,2 mol 

theo PTHH: n Cl2 = n FeCl3. 3: 2 = 0,2. 3: 2 = 0,3 mol

=> VCl2 = 0,3. 22,4 = 6,72 lít

Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay