Câu hỏi

Cho 8,7 gam MnO2 tác dụng với dung dịch HCl đậm đặc sinh ra V lít khí Cl2 (ở đktc). Hiệu suất phản ứng là 85%. V có giá trị là:

  • A 2 lít                                     
  • B 1,904 lít                                         
  • C 1,82 lít                                
  • D 2,905 lít

Phương pháp giải:

Tính toán theo PTHH: MnO2 + 4HCl → MnCl2 + 2 H2O +Cl2

Sử dụng công thức tính hiệu suất:  \(H\%  = \frac{{{n_{tt}}}}{{{n_{lt}}}}.100\% \), số mol bên tham gia là số mol lý thuyết

Lời giải chi tiết:

MnO2 = 8,7 : 87 = 0,1 mol

Theo PTHH : n Cl2 = n MnO2 = 0,1 mol ( số mol lý thuyết tính theo PTHH )

\(H\%  = \frac{{{n_{tt}}}}{{{n_{lt}}}}.100\% \)  => \(85\%  = \frac{{{n_{tt}}}}{{0,1}}.100\% \) => n thực tế  = 0,085 mol

=> V Cl2 = 0,085 . 22,4 = 1,904 mol

Đáp án B


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay