Câu hỏi
Cho 25 gam nước clo vào một dung dịch có chứa 2,5 gam KBr thấy dung dịch chuyển sang màu vàng đậm và KBr vẫn còn dư. Sau thí nghiệm, nếu cô cạn dung dịch thì còn lại 1,61 gam chất rắn khan. Biết hiệu suất phản ứng là 100%, nồng độ % của nước clo là
- A 2,51%
- B 2,84%
- C 3,46%
- D 3,15%
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH: 2 KBr + Cl2 →2 KCl + Br2
Sử dụng tăng giảm khối lượng: Với 1 mol KBr (119 gam) → KCl (74,5 gam) => giảm 44,5 gam
Lời giải chi tiết:
Tính toán theo PTHH: 2 KBr + Cl2 →2 KCl + Br2
Với 1 mol KBr (119 gam) → KCl (74,5 gam) => giảm 44,5 gam
Với 1 mol => giảm 44,5 gam
Với x mol => giảm: 2,5 – 1,61 = 0,89 g
=> x = 0,89: 44,5 = 0,02 mol
=> Theo PTHH n Cl2 = n KCl : 2 = 0,01 mol
=> m Cl2 = 0,01. 71 = 0,71 g
=> C% Cl2 = 0,71: 25. 100% = 2,84%
Đáp án B