Câu hỏi

Điều chế Cl2 từ HCl và MnO2. Cho toàn bộ khí Cl2  điều chế được qua dung dịch NaI, sau phản ứng thấy có 12,7 gam I2 sinh ra. Khối lượng HCl đã dùng là:

  • A 9,1 gam                              
  • B 8,3 gam                                           
  • C 7,3 gam                              
  • D 12,5 gam

Phương pháp giải:

Tính toán theo PTHH:

MnO2 + 4HCl → MnCl2 + 2 H2O +Cl2

Cl2 + 2 NaI → 2 NaCl + I2

Lời giải chi tiết:

n I2 = 12,7: 254 = 0,05 mol

Theo PTHH: Cl2 + 2 NaI → 2 NaCl + I2

=> n Cl2 = n I2 = 0,05 mol

Theo PTHH: MnO2 + 4HCl → MnCl2 + 2 H2O +Cl2

=> n HCl = n Cl2. 4  = 0,05.4 = 0,2 mol

=> m HCl = 0,2. 36,5 = 7,3 g

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay