Câu hỏi
Con lắc lò xo gồm vật nặng m = 100 g và lò xo nhẹ có độ cứng k = 100 N/m. Tác dụng một ngoại lực cưỡng bức biến thiên điều hòa biên độ \({{\text{F}}_{\text{0}}}\) và tần số \({{\text{f}}_{\text{1}}}\text{ = 6}\,\,\text{Hz}\) thì biên độ dao động ổn định là \({{\text{A}}_{\text{1}}}\). Nếu giữ nguyên biên độ \({{\text{F}}_{\text{0}}}\) và các yếu tố khác, tăng tần số ngoại lực đến \({{\text{f}}_{\text{1}}}\text{ = 7}\,\,\text{Hz}\) thì biên độ dao động ổn định là \({{\text{A}}_{2}}\). So sánh \({{\text{A}}_{\text{1}}}\) và \({{\text{A}}_{2}}\)
- A \({{\text{A}}_{\text{1}}}\text{ = }{{\text{A}}_{\text{2}}}\)
- B \({{\rm{A}}_{\rm{1}}}{\rm{ < }}{{\rm{A}}_{\rm{2}}}\)
- C \({{\rm{A}}_{\rm{1}}}{\rm{ > }}{{\rm{A}}_{\rm{2}}}\)
- D Chưa đủ điều kiện để kết luận.
Phương pháp giải:
Tần số dao động của con lắc: \(\text{f = }\frac{\text{1}}{\text{2 }\!\!\pi\!\!\text{ }}\sqrt{\frac{\text{k}}{\text{m}}}\)
Lời giải chi tiết:
Tần số dao động của con lắc: \(\text{f = }\frac{\text{1}}{\text{2 }\!\!\pi\!\!\text{ }}\sqrt{\frac{\text{k}}{\text{m}}}\text{ = }\frac{\text{1}}{\text{2 }\!\!\pi\!\!\text{ }}\sqrt{\frac{\text{100}}{\text{0,1}}}\text{ = 5 }\left( \text{Hz} \right)\)
Nhận xét: Biên độ dao động cưỡng bức càng lớn khi tần số của ngoại lực càng gần tần số dao động riêng của con lắc.
Vậy \({{\rm{A}}_{\rm{1}}}{\rm{ > }}{{\rm{A}}_{\rm{2}}}\)
Chọn C.