Câu hỏi
Cho một con lắc lò xo gồm vật m = 200 g gắn vào lò xo có độ cứng k = 200 N/m. Vật dao động dưới tác dụng của ngoại lực \(\text{F = 5cos20 }\!\!\pi\!\!\text{ t}\). Chu kì dao động của vật là
- A 0,1 s
- B 0,4 s
- C 0,25 s
- D 0,2 s
Phương pháp giải:
Chu kì dao động của vật: \(T=\frac{2\pi }{\omega }\)
Lời giải chi tiết:
Tần số góc riêng của con lắc là:
\(\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}=\sqrt{\frac{200}{0,2}}=10\pi \,\,\left( rad/s \right)\)
Nhận xét: \(\omega <\Omega \), con lắc dao động với tần số của lực cưỡng bức: \(\Omega =20\pi \,\,rad/s\)
Chu kì dao động của con lắc là: \(T=\frac{2\pi }{\Omega }=\frac{2\pi }{20\pi }=0,1\,\,\left( s \right)\)
Chọn A.