Câu hỏi

Hòa tan hết 30,912 gam một kim loại M bằng dung dịch HCl dư thu được dung dịch A và V lít khí (đktc). Cô cạn dung dịch A thu được 70,104 gam muối khan. M là:

  • A Na. 
  • B Mg. 
  • C Fe. 
  • D Ca.

Phương pháp giải:

2M + 2nHCl → 2MCln + nH2

Dựa vào mmuối, dùng bảo toàn khối lượng tính được mCl- = mmuối – mM

Từ đó tính mol M theo mol HCl, suy ra được PTK của M = ?

Lời giải chi tiết:

2M + 2nHCl → 2MCln + nH2

BTKL ta có: nMCln  = mM + mCl­- => mCl- = 70,104 – 30,912 = 39,192 (g)

=> nCl-  = 39,192 : 35,5 = 1,104 (mol)

=> nHCl = nCl- = 1,104 (mol)

Theo PTHH:

\(\begin{array}{l}{n_M} = \frac{2}{{2n}}{n_{HCl}} = \frac{1}{n}{n_{HCl}} = \frac{{1,104}}{n}(mol)\\ \Rightarrow {M_M} = \frac{{{m_M}}}{{{n_M}}} = \frac{{30,912}}{{\frac{{1,104}}{n}}}\\ \Rightarrow {M_M} = 28n\end{array}\)

Vì hóa trị của kim loại thường là 1,2,3 nên ta chạy giá trị thấy n = 2 thì M = 56 (Fe) thỏa mãn.

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay