Câu hỏi

Hòa tan 4,0 gam hỗn hợp Fe và kim loại X có hóa trị II, đứng trước Hidro trong dãy điện hóa bằng dung dịch HCl dư, thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). X là kim loại nào dưới đây

  • A Ba. 
  • B Ca
  • C Mg. 
  • D Zn.

Phương pháp giải:

Đặt công thức chung của Fe và X là M, hóa trị II

M + 2HCl → MCl2 + H2

Tính nM theo nH2. Từ đó tìm được giá trị PTK nhỏ hơn của X. Dựa vào đáp án để chọn được kết quả đúng.

Lời giải chi tiết:

nH2(ĐKTC) = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)

Đặt công thức chung của Fe và X là M, hóa trị II

M + 2HCl → MCl2 + H2

0,1                         ← 0,1 (mol)

Theo PTHH: nM = nH2 = 0,1 (mol) \( \Rightarrow {\overline M _M} = \frac{{{m_M}}}{{{n_M}}} = \frac{{4,0}}{{0,1}} = 40\,(g/mol)\)

Vì\({M_X} < {\overline M _M} = 40\, < {M_{Fe}} = 56\)

Dựa vào đáp án chỉ có Mg thỏa mãn

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay