Câu hỏi

Hòa tan 7,2 gam hỗn hợp hai muối cacbonat của hai kim loại kiềm thổ kế tiếp nhau trong dãy bảng HTTH bằng dung dịch HCl dư thì thấy có 2,24 lít CO2 ở đktc thoát ra. Hai muối đã cho là của hai kim loại

  • A Be và Mg. 
  • B Mg và Ca. 
  • C Ca và Sr. 
  • D Sr và Ba.

Phương pháp giải:

Đặt công thức chung của 2 kim loại kiềm thổ là  \(\overline M \)

\(\eqalign{
& {n_{C{O_2}}}(dktc) = {{{V_{C{O_2}}}} \over {22,4}} = ?\,(mol) \cr
& PTHH:\overline M C{O_3} + 2HCl\buildrel {} \over
\longrightarrow \overline M C{l_2} + C{O_2} \uparrow + {H_2}O \cr} \)

Tính mol hh theo mol CO2, có mhh và nhh tính được PTK trung bình, từ đó suy ra được 2 KL

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức chung của 2 kim loại kiềm thổ là  \(\overline M \)

\(\eqalign{
& {n_{C{O_2}}}(dktc) = {{2,24} \over {22,4}} = 0,1\,(mol) \cr
& PTHH:\overline M C{O_3} + 2HCl\buildrel {} \over
\longrightarrow \overline M C{l_2} + C{O_2} \uparrow + {H_2}O \cr
& \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,1\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\buildrel {} \over
\longrightarrow 0,1\,(mol) \cr
& \Rightarrow {n_{\overline M C{O_3}}} = {n_{C{O_2}}} = 0,1\,(mol) \cr
& \Rightarrow {M_{\overline M C{O_3}}} = {{{m_{\overline M C{O_3}}}} \over {{n_{\overline M C{O_3}}}}} = {{7,2} \over {0,1}} = 72\,(g/mol) \cr
& \Rightarrow \overline M + 60 = 72 \cr
& \Rightarrow \overline M = 12\,(g/mol) \cr} \)

Vì 2 kim loại kế tiếp nhau trong nhóm IIA nên 2 kim loại là Be (M = 9) < 12 < Mg (M = 12)

Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay