Câu hỏi
Cho 0,54 gam kim loại M hóa trị không đổi tác dụng hết với dd HCl, thu được 672 ml khí H2(đktc). Tên kim loại M là:
- A Fe.
- B Cu.
- C Zn.
- D Al
Phương pháp giải:
Đổi mol H2.
Viết PTHH xảy ra: \(M + nHCl \to MC{l_n} + \frac{n}{2}{H_2}\)
Tính mol M theo mol H2. Từ đó tìm được mối liên hệ giữa MM và n. Kẻ bảng chạy giá trị của n ta tìm được M
Lời giải chi tiết:
Giả sử kim loại M có hóa trị n (1 ≤ n ≤ 3)
nH2(đktc) = 0,672 : 22,4 = 0,03 (mol)
\(M + nHCl \to MC{l_n} + \frac{n}{2}{H_2}\)
(mol) 0,03
\(\begin{array}{l}{n_{{H_2}}} = \frac{n}{2}{n_M} \Rightarrow {n_M} = \frac{{2{n_{{H_2}}}}}{n} = \frac{{0,06}}{n}\\ \Rightarrow M = \frac{{{m_M}}}{{{n_M}}} = \frac{{0,54}}{{\frac{{0,06}}{n}}}\\ \Rightarrow M = 9n\end{array}\)
Lập bảng:
Vậy M là Nhôm (Al)
Đáp án D