Câu hỏi

Cho 1,67 gam hỗn hợp 2 kim loại ở 2 chu kì kế tiếp nhau thuộc nhóm IIA tác dụng với dung dịch HCl dư, thoát ra 0,672 lít khí H2 (đktc). Hai kim loại đó là

  • A Be và Mg. 
  • B Mg và Ca. 
  • C Ca và Sr. 
  • D Sr và Ba.

Phương pháp giải:

Đặt công thức chung của 2 kim loại kiềm thổ là  \(\overline M \)

\(\eqalign{
& {n_{{H_2}}}(dktc) = {{{V_{{H_2}}}} \over {22,4}} = ?\,(mol) \cr
& PTHH:\overline M + 2HCl\buildrel {} \over
\longrightarrow \overline M C{l_2} + {H_2} \uparrow \cr} \)

 Tính mol hh kim loại theo H2, từ đó tìm được PTK trung bình =?

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức chung của 2 kim loại kiềm thổ là  \(\overline M \)

\(\eqalign{
& {n_{{H_2}}}(dktc) = {{0,672} \over {22,4}} = 0,03\,(mol) \cr
& PTHH:\overline M + 2HCl\buildrel {} \over
\longrightarrow \overline M C{l_2} + {H_2} \uparrow \cr
& \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,03\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\buildrel {} \over
\longrightarrow 0,03\,(mol) \cr
& \Rightarrow {n_{\overline M }} = {n_{{H_2}}} = 0,03\,(mol) \cr
& \Rightarrow {M_{\overline M }} = {{{m_{\overline M }}} \over {{n_{\overline M }}}} = {{1,67} \over {0,03}} = 55,67\,(g/mol) \cr} \) 

Vì 2 kim loại kế tiếp nhau trong nhóm IIA nên 2 kim loại là Ca (M = 40) < 55,67 < Sr (M = 87,6)

Đáp án C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay