Câu hỏi

Cho 0,5 gam một kim loại hóa trị II phản ứng hết với dung dịch HCl dư, thu được 0,28 lít H2 (đktc). Kim loại đó là

  • A Ca
  • B Ba   
  • C Sr 
  • D Mg

Phương pháp giải:

Đổi mol H2.

Viết PTHH xảy ra: M + 2HCl → MCl2 + H2

Tính mol M theo mol H­2. Từ đó tìm được MM = mM : nM

Lời giải chi tiết:

Đặt kim loại là M 

nH2(đktc) = 0,28 : 22,4 = 0,0125 (mol)

             M + 2HCl → MCl2 + H2

(mol)  0,0125                      ← 0,0125

\( \Rightarrow M = \frac{{0,5}}{{0,0125}} = 40(Ca)\)

Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay