Câu hỏi
Cho dung dịch chứa 2,08 gam muối bari của một halogen (muối A) tác dụng với dung dịch chứa AgNO3 vừa đủ thu được 2,87 gam kết tủa.Công thức của muối A là
- A BaCl2
- B BaF2.
- C BaBr2.
- D
BaI2.
Phương pháp giải:
Đặt công thức muối A là BaX2 với X là halogen
PTHH: BaX2 + 2AgNO3 → Ba(NO3)2 + 2AgX↓
Theo ĐB: \(\frac{{2,08}}{{137 + 2X}}\) → \(\frac{{2,88}}{{108 + X}}\)
Theo PT có:
\(\begin{array}{l}{n_{AgX}} = 2{n_{Ba{X_2}}}\\ \Rightarrow \frac{{2,87}}{{108 + X}} = 2.\frac{{2,08}}{{137 + 2X}} \Rightarrow X = ?\end{array}\)
Lời giải chi tiết:
Đặt công thức muối A là BaX2 với X là halogen
PTHH: BaX2 + 2AgNO3 → Ba(NO3)2 + 2AgX↓
Theo ĐB: \(\frac{{2,08}}{{137 + 2X}}\) → \(\frac{{2,88}}{{108 + X}}\)
Theo PT có:
\(\begin{array}{l}{n_{AgX}} = 2{n_{Ba{X_2}}}\\ \Rightarrow \frac{{2,87}}{{108 + X}} = 2.\frac{{2,08}}{{137 + 2X}}\\ \Rightarrow 393,19 + 5,74X = 449,28 + 4,16X\\ \Rightarrow 1,58X = 56,09\\ \Rightarrow X = 35,5\,(g/mol)\end{array}\)
→ X là Cl → Công thức muối: BaCl2
Đáp án A