Câu hỏi
Chất A là muối canxi halogennua. Cho dung dịch chứa 0,2g A tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 thì thu được 0,376g kết tủa halogennua. Công thức của A là:
- A CaF2
- B CaCl2
- C CaBr2
- D
CaI2
Phương pháp giải:
Đặt công thức muối halogen là CaX2
PTHH: CaX2 + 2AgNO3 → Ca(NO3)2 + 2AgX↓
Theo PTHH có: nAgX = 2nCaX2
\( \Rightarrow \frac{{0,376}}{{108 + X}} = 2.\frac{{0,2}}{{40 + 2X}} \Rightarrow X = ?\)
Lời giải chi tiết:
Đặt công thức muối halogen là CaX2
PTHH: CaX2 + 2AgNO3 → Ca(NO3)2 + 2AgX↓
Theo PTHH có: nAgX = 2nCaX2
\(\begin{array}{l} \Rightarrow \frac{{0,376}}{{108 + X}} = 2.\frac{{0,2}}{{40 + 2X}}\\ \Rightarrow 15,04 + 0,752X = 43,2 + 0,4X\\ \Rightarrow 0,352X = 28,16\\ \Rightarrow X = 80\end{array}\)
→ X là Br → Công thức muối là CaBr2
Đáp án C