Câu hỏi
Cho một lượng đơn chất halogen tác dụng hết với kẽm thu được 22,5 g kẽm halogenua. Cũng lượng đơn chất halogen đó tác dụng hết với nhôm tạo ra 17,8 gam nhôm halogenua. Nguyên tố halogen trên là:
- A Flo.
- B Clo.
- C Brom.
- D
Iot
Phương pháp giải:
Dựa vào 2 PTHH sau:
X2 + Zn → ZnX2
3X2 + 2Al →2AlX3
Lời giải chi tiết:
X2 + Zn → ZnX2 (1)
3X2 + 2Al →2AlX3 (2)
Theo PTHH (1) và (2) ta có:
\(\left. \begin{array}{l}{n_{{X_2}}} = {n_{Zn{X_2}}}\\{n_{{X_2}}} = \frac{3}{2}{n_{Al{X_3}}}\end{array} \right\} \Rightarrow {n_{Zn{X_2}}} = \frac{3}{2}{n_{Al{X_3}}}\)
\(\begin{array}{l}\, \Rightarrow \frac{{22,5}}{{65 + 2X}} = \frac{3}{2}.\frac{{17,8}}{{27 + 3X}}\\ \Rightarrow 1215 + 135x = 3471 + 106,8X\\ \Rightarrow 28,2X = 2256\\ \Rightarrow X = 80(Br)\end{array}\)
Đáp án C