Câu hỏi
Khi cho m (g) kim loại kali tác dụng hoàn toàn với 17,92 (l) khí X2 (đktc) thì thu được 92,8 g muối halogena.Nguyên tố halogen X2 là:
- A F2.
- B Br2.
- C Cl2.
- D
I2
Phương pháp giải:
Đổi số mol X2. Tính mol muối theo mol X2 dựa vào PTHH:
K + X2 → 2KX
Có m muối và n muối → Mmuối = ? Từ đó tìm được X2
Lời giải chi tiết:
\({n_{{X_2}}} = \frac{{17,92}}{{22,4}} = 0,8(mol)\)
K + X2 → 2KX
\(\begin{array}{l} \Rightarrow {n_{KX}} = 2{n_{{X_2}}} = 1,6(mol) \Rightarrow {M_{KX}} = \frac{{92,8}}{{1,6}} = 58(g)\\ \Rightarrow 39 + X = 58 \Rightarrow X = 19\,(F)\end{array}\)
Đáp án A