Câu hỏi
Điện phân nóng chảy 20,6 gam một muối halogenua NaX người ta thu được 2,24 lít khí (đktc). Nguyên tố X là:
- A Flo.
- B Clo.
- C Brom.
- D Iot
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH: 2NaX → 2Na + X2
Lời giải chi tiết:
\({n_{{X_2}}} = \frac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1(mol)\)
2NaX → 2Na + X2
(mol) 0,2 ← 0,2
\( \Rightarrow {M_{NaX}} = \frac{{20,6}}{{0,2}} = 103(g/mol) \Rightarrow {M_X} = 103 - 23 = 80(g/mol) \Rightarrow X:Brom\)
Đáp án C