Câu hỏi

Lấy 0,3 mol hỗn hợp X gồm H2NC3H5(COOH)2 và H2CH2COOH cho vào 400 ml dung dịch HCl 1M thì thu đựơc dung dịch Y. Y tác dụng vừa đủ với 800 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch Z. Bay hơi Z thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là

  • A 55,2 gam                           
  • B 69,1 gam                           
  • C 28,8 gam                      
  • D 61,9 gam

Phương pháp giải:

X là các amino axit

X + 0,4 mol HCl rồi thu sản phầm tác dụng với 0,8 mol NaOH thì ta coi như hỗn hợp X và HCl tác dụng với NaOH. PTHH :

                        H2NC3H5(COOH)2 + 2NaOH → H2NC3H5(COONa)2 + 2H2O

                         H2CH2COOH + NaOH →  H2NCH2COONa + H2O

                         HCl + NaOH →  H2O + NaCl

Đặt số mol từng chất trong X rồi lập hệ 2 ẩn hai phương trình giải

Lời giải chi tiết:

X là các amino axit

X + 0,4 mol HCl rồi thu sản phầm tác dụng với 0,8 mol NaOH thì ta coi như hỗn hợp X và HCl tác dụng với NaOH. PTHH :

                        H2NC3H5(COOH)2 + 2NaOH → H2NC3H5(COONa)2 + 2H2O

                                     a mol                  2a                        a                                    

                         H2CH2COOH + NaOH →  H2NCH2COONa + H2O

                                     b                  b                        b

                         HCl + NaOH →  H2O + NaCl

                           0,4        0,4                      0,4

Ta có hệ phương trình sau \(\left\{ \begin{gathered}a + b = 0,3 \hfill \\2a + b + 0,4 = 0,8 \hfill \\\end{gathered}  \right. \to \left\{\begin{gathered}a = 0,1 \hfill \\b = 0,2 \hfill \\\end{gathered}  \right.\)

Nên mmuối = mH2NC3H5(COONa)2  + mH2NCH2COONa  + mNaCl = 0,1.191+0,2.97+0,4.58.5=61,9 g

Đáp án D


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay