Câu hỏi

Cho 7,3 gam lysin và 15 gam glyxin vào dung dịch chứa 0,3 mol KOH, thu được dung dịch Y. Cho Y tác dụng hoàn toàn với HCl dư  thu được m gam muối. Giá trị của m là

  • A 55,600                               
  • B 32,250                           
  • C 53,775                          
  • D  61,000

Phương pháp giải:

KOH tác dụng với HCl

BTKL: mlysin + mgly + mKOH + mHCl = mmuối +  mH2O

với nHCl = 2nlysin + ngly + nKOH­

nH2O = nlysin + ngly + nKOH

Lời giải chi tiết:

nlysin = 0,05 mol

nglyxin = 0,2 mol

Khi cho lysin và glyxin phản ứng với KOH rồi đem sản phẩm tác dụng với HCl ta coi như hỗn hợp lysin, glyxin và KOH tác dụng với HCl

                        H2N – [CH2]4 – CH(NH2) – COOH  + 2HCl → ClNH3 – [CH2]4 – CH (NH3Cl)–COOH

                                      0,05                                                                            0,05

                       H2N – CH2 – COOH + HCl → H3NCl – CH2 – COOH

                                    0,2                                              0,2

                        KOH + HCl → KCl + H2O

                           0,3                      0,3

→ mmuối = 0,05.219 + 0,2.111,5 + 0,3.74,5 = 10,95 + 22,3 + 22,35 = 55,6g

  Đáp án A


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay