Câu hỏi

Một khung dây hình vuông cạnh a=6 cm, điện trở R=0,01 Ω được đặt trong từ trường đều có cảm ứng từ B=4.10–3 T, đường sức từ vuông góc với mặt phẳng khung dây. Người ta kéo khung hình vuông thành hình chữ nhật có chiều dài gấp đôi chiều rộng. Điện lượng di chuyển trong khung trong thời gian kéo khung là

  • A 1,44.10–4 C.
  • B 1,6.10–3 C.
  • C 1,6.10–4 C
  • D 1,44.10–3 C

Phương pháp giải:

Từ thông φ = Bscosα

Suất điện động cảm ứng có E = - Δφ/Δt

Định luật Ôm cho đoạn mạch : I = E/R = q/t

Lời giải chi tiết:

Diện tích hình vuông S = a2 = 0,62 = 3,6.10-3m2

Diện tích hình chữ nhật: \(S'=\frac{2a}{3}.\frac{4a}{3}={{3,2.10}^{-3}}{{m}^{2}}\)

\(\Rightarrow \Delta S={{0,4.10}^{-3}}{{m}^{2}}\Rightarrow \Delta \varphi =B.\Delta S.c\text{os0=1}\text{,6}\text{.1}{{\text{0}}^{-6}}\text{W}b\)

Suất điện động cảm ứng  \(E=\frac{\Delta \varphi }{\Delta t}\Rightarrow I=\frac{E}{R}=\frac{\Delta \varphi }{R.\Delta t}\)

Điện lượng dịch chuyển trong khung: \(\Delta q=I.\Delta t=\frac{\Delta \varphi }{R}={{1,6.10}^{-4}}C\)

Chọn C


Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Lí lớp 11 - Xem ngay