Câu hỏi
Trong 100 ml dung dịch A có hòa tan 2,24 ml khí HCl (đktc). pH dung dịch là:
- A 3,5.
- B 3.
- C 1,5.
- D 2.
Phương pháp giải:
pH = -log[H+]
Do HCl là chất điện li mạnh nên ta có: [H+] = CM HCl
Lời giải chi tiết:
nHCl = 2,24.10-3 : 22,4 = 10-4 mol
=> CM HCl = nHCl : V dd = 10-4 : 0,1 = 10-3 (M)
Do HCl là chất điện li mạnh nên ta có: [H+] = CM HCl = 10-3 (M)
=> pH = -log[H+] = -log(10-3) = 3
Đáp án B