Câu hỏi
Trộn 200 ml dung dịch chứa hỗn hợp HCl 0,1M và H2SO4 0,05M với 300 ml dung dịch Ba(OH)2 aM thu được m gam kết tủa và dung dịch có pH = 13. Giá trị của a và m là
- A 0,3 và 10,485.
- B 0,3 và 2,33.
- C 0,15 và 10,485.
- D 0,15 và 2,33.
Phương pháp giải:
sau pư dd thu được có pH = 13 > 7 => dư OH-
pOH = 14 -13 = 1 => [OH-]=10-1 = 0,1 (M)
PT ion rút gọn: H+ + OH- → H2O
Ban đầu 0,04 0,6a
Pư: 0,04 0,04
Sau 0 (0,6a – 0,04)
Vsau = 200 + 300 = 500 (ml) = 0,5 (lít)
Ta có: nOH- DƯ = Vsau. [OH-] sau
=> (0,6a – 0,04) = 0,5. 0,1
=> a = ?(M)
=> mBaSO4↓ = ? (So sánh xem tính theo số mol của Ba2+ hay SO42-)
Lời giải chi tiết:
nHCl = 0,2. 0,1 = 0,02 (mol) ; nH2SO4 = 0,2.0,05 = 0,01 (mol)
=> ∑ nH+ = nHCl + 2nH2SO4 = 0,02 + 2.0,01 = 0,04 (mol)
nBa(OH)2 = 0,3a (mol) => nOH- = 0,6a (mol)
sau pư dd thu được có pH = 13 > 7 => dư OH-
pOH = 14 -13 = 1 => [OH-]=10-1 = 0,1 (M)
PT ion rút gọn: H+ + OH- → H2O
Ban đầu 0,04 0,6a
Pư: 0,04 0,04
Sau 0 (0,6a – 0,04)
Vsau = 200 + 300 = 500 (ml) = 0,5 (lít)
Ta có: nOH- DƯ = Vsau. [OH-] sau
=> (0,6a – 0,04) = 0,5. 0,1
=> a = 0,15 (M)
=> nBa(OH)2 = 0,045 (mol) => nBa2+ = 0,045 (mol)
mBaSO4↓ = 0,01. 233 = 2,33 (g) (Tính theo số mol của SO42-)
Đáp án D