Câu hỏi
Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ
E = 12,5 V; r = 0,4 W, R1 = 8 \(\Omega \);
R2 = 24\(\Omega \); bóng đèn Đ có ghi số 6 V- 4,5 W.
a) Tính cường độ dòng điện qua mạch chính?
b) Đèn sáng như thế nào? Vì sao?
c) Tính công suất và hiệu suất của nguồn?
Lời giải chi tiết:
a) Sơ đồ cách mắc ( R1 nt Đ ) //R2
\({R_D} = \frac{{{U^2}}}{P} = \frac{{{6^2}}}{{4,5}} = 8\Omega \)
\({R_N} = \frac{{{R_2}.\left( {{R_1} + {R_D}} \right)}}{{{R_2} + {R_1} + {R_D}}} = \frac{{24.\left( {8 + 8} \right)}}{{24 + 8 + 8}} = 9,6\Omega \)
I =\(\frac{\xi }{{{R_N} + r}} = 1,25(A)\)
b) UN = I.RN=12(V)
\({I_D} = \frac{{{U_N}}}{{{R_1} + {R_D}}} = \frac{{12}}{{8 + 8}} = 0,75A\)
UĐ = IĐ.RĐ = 6(V)
Vì UĐ = UđmĐ suy ra đèn sáng bình thường
c) Png= E.I =15,625(W)
H =\(\frac{{{R_N}}}{{{R_N} + r}}100\% = 96\% \)